Trách nhiệm biên tập đối với bài viết này thuộc về Wuhan Ooi Photoelectric Technology Co., Ltd. Được viết và kiểm duyệt bởi đội ngũ biên tập Ooitech. Xem chính sách biên tập của chúng tôi để biết cách chúng tôi viết, nơi sử dụng các công cụ AI và cách yêu cầu chỉnh sửa.
Chi phí và lợi nhuận nhà máy sản xuất tấm pin mặt trời
Mục lục
Câu trả lời nhanh: Chi phí nhà máy sản xuất tấm pin mặt trời không phải là danh sách thiết bị. Hầu hết các hướng dẫn chi phí nhà máy chỉ dừng ở máy móc, nhưng nhà xưởng, tiện ích và chi phí nhân công được quyết định trước khi báo giá đầu tiên đến, và chúng chính là yếu tố biến một dây chuyền giá phải chăng thành một dự án không thể chi trả. Diện tích sàn được cố định bởi trạm dài nhất cộng với khu vực tập kết nguyên vật liệu, và máy ép laminate không thể được trang bị thêm vào một khoang ngắn. Tiện ích quan trọng hơn mức hầu hết người mua mong đợi: máy ép laminate và trạm laser tạo ra tải điện, còn khí nén và nước làm mát là những nhu cầu liên tục chứ không phải kết nối một lần. Nhân sự là khoản mục thường xuyên trong ngân sách và tỷ lệ thuận với mức độ tự động hóa, không chỉ với công suất. Khả năng sinh lời ở 100 MW và 300 MW được quyết định bởi mức độ sử dụng và đà tăng năng suất cao hơn nhiều so với giá thiết bị đã trả.
Hầu hết các hướng dẫn chi phí nhà máy chỉ dừng ở danh sách thiết bị. Tòa nhà, tiện ích và chi phí nhân công được quyết định từ rất lâu trước khi máy đầu tiên được báo giá, và chúng là những hạng mục biến một dây chuyền có giá phải chăng thành một dự án không thể chi trả.
Sản xuất Mô-đun PV · Quy hoạch & Đầu tư Nhà máy · bởi Jerry, Ooitech
Chi phí thiết bị theo công suất
Các phần về nhà xưởng và nhân công bên dưới giả định rằng bạn đã biết chi phí máy móc là bao nhiêu. Phần này đưa ra hình dạng của đường cong đó, vì nó không tuyến tính và đây là phần mà người mua thường hiểu sai nhất.
| Công suất | Cấu hình điển hình | Dải chi phí thiết bị |
|---|---|---|
| 5 – 10 MW | Bán tự động, một ca làm việc | cơ sở |
| 20 – 30 MW | Bán tự động, nhân bản các trạm nút thắt | 2,0× – 2,8× mức cơ sở |
| 50 – 60 MW | Tự động một phần, chuỗi nối liền | 3,5× – 5,0× mức cơ sở |
| 100 – 150 MW | Hoàn toàn tự động | 6,0× – 9,0× mức cơ sở |
| 300 MW trở lên | Hoàn toàn tự động, đa dây chuyền, EL và IV liền mạch | 15× – 25× mức cơ sở |
Có hai điều cần đọc từ bảng đó. Thứ nhất, chi phí tăng nhanh hơn so với công suất trong khoảng từ 30 MW đến 150 MW, vì đây chính là điểm mà các trạm không còn được nhân bản nữa mà bắt đầu được thay thế bằng những máy lớn hơn, nhanh hơn và đắt hơn. Thứ hai, trên 300 MW đường cong lại phẳng ra, vì công suất tăng thêm được bổ sung bằng cách chạy một dây chuyền song song thay vì một dây chuyền lớn hơn.
Trong nội bộ thiết bị, ba trạm chiếm phần lớn ngân sách: máy nối chuỗi tabber stringer, máy ép laminate và cặp thiết bị kiểm tra (EL cộng IV). Việc đóng khung, lắp hộp nối và xử lý tốn ít hơn nhiều nhưng vẫn chiếm diện tích sàn và nhân công. Nếu bạn muốn đường cong thiết bị được chia nhỏ theo từng trạm, bảng phân tích mười hai báo giá liệt kê những gì mỗi cấp độ thực sự bao gồm. Về cách con số thiết bị nằm tương quan với nhà xưởng và tiện ích, các tỷ lệ phần trăm trong phần tiếp theo áp dụng trực tiếp cho nó.
1. "Chi phí Thiết lập Nhà máy" Thực sự Bao gồm Những gì
Khi người mua hỏi về chi phí của một nhà máy sản xuất tấm pin mặt trời, câu trả lời là bốn ngân sách riêng biệt. Nhà cung cấp báo giá mục đầu tiên và im lặng về phần còn lại, đó chính là nơi các dự án nhà máy lần đầu gặp rắc rối.
| Ngân sách | Bao gồm những gì | Khi nào được quyết định |
|---|---|---|
| 1. Tòa nhà và công trình dân dụng | Xưởng, kho hàng, kho hóa chất, phòng thiết bị, sàn epoxy, vách ngăn sạch, sàn bê tông cốt thép | Trước khi chọn thiết bị. Tải trọng kết cấu không thể bổ sung sau này với chi phí hợp lý |
| 2. Tiện ích và hệ thống cơ sở hạ tầng | Máy biến áp và phân phối, khí nén, nước làm mát, điều hòa không khí, hút thải và thông gió | Song song với tòa nhà. Nhu cầu của từng máy phải được tổng hợp trước |
| 3. Thiết bị | Bản thân dây chuyền sản xuất | Sau khi mục 1 và 2 được định cỡ, vì tòa nhà quyết định dây chuyền |
| 4. Vốn lưu động | Tồn kho nguyên vật liệu, chi phí nhân công và các khoản phải thu cho đến khi các mô-đun đầu tiên được thanh toán | Thường bị bỏ quên nhất. Đây là ngân sách định kỳ, không phải một lần |
2. Diện tích Sàn và Yêu cầu Tòa nhà
Đây là các thông số thiết kế mà Ooitech cấp cho một nhà máy mô-đun 300 MW. Chúng là những con số để đưa cho kiến trúc sư hoặc chủ cho thuê, và là lý do một tòa nhà "trông có vẻ đủ lớn" thường lại không đủ.
| Khu vực | Kích thước | Yêu cầu chính |
|---|---|---|
| Xưởng sản xuất | 120 m × 40 m = 4.800 m² | Chiều cao trần 3,5 m; độ ẩm 40–60%; tải trọng trần 120 kg/m²; tải trọng sàn ≥1.200 kg/m²; sàn epoxy |
| Kho thành phẩm | 4.000 m² | Chiều cao >3,5 m; độ ẩm <70%; sàn ≥1.200 kg/m²; bệ bốc xếp |
| Kho nguyên vật liệu | 4.000 m² (tồn kho 10 MW) | Chiều cao >3,2 m; độ ẩm 30–60%; nhiệt độ 15–28 °C; thông gió tốt |
| Kho hóa chất | 100 m² | Chiều cao >3,5 m; nhiệt độ 15–28 °C; thông gió và cách ly với các kho khác |
| Tòa nhà thiết bị ngoại vi | 500 m² | Chiều cao >8 m; bao gồm khoảng 100 m² sân nền cứng lộ thiên |
Hai trong số các hàng này quyết định liệu một hợp đồng thuê có dùng được hay không. Tải trọng sàn 1.200 kg/m² được đặt bởi máy ép laminate và các chồng vật liệu, và không thể thương lượng; một sàn công nghiệp nhẹ tiêu chuẩn sẽ không chịu được. Trần cao 3,2 đến 3,5 m được đặt bởi chiều cao thiết bị cộng với khoảng trống làm việc. Một tòa nhà không đạt một trong hai bài kiểm tra là tòa nhà sai, bất kể giá thuê.
3. Tiện ích: Điện, Khí nén và Nước
Tiện ích được báo giá theo từng máy rồi tổng hợp lại. Làm sai chúng thì sửa trên giấy rẻ nhưng sửa tại công trường rất tốn kém, vì thêm một máy biến áp hoặc đường ống khí chính sau khi mái đã lợp đồng nghĩa với việc dừng máy và làm lại.
| Hệ thống | Yêu cầu |
|---|---|
| Nguồn điện | Ba pha năm dây, 220/380 VAC, 50 Hz; dao động điện áp trong ±10%; tần số trong ±1%; tổng độ méo hài dưới 5%; nối đất độc lập |
| Tải điện xưởng | Khoảng 1.000 kW ở quy mô 100 MW, trong đó khoảng 320 kW là điều hòa không khí. Gia nhiệt ép laminate là tải quá trình chiếm ưu thế |
| Khí nén | 0,6–1,0 MPa ở khoảng 12 m³/phút ở quy mô 100 MW |
| Nước tuần hoàn làm mát | 0,4–0,6 MPa, nhiệt độ nước dưới 20 °C, lưu lượng tuần hoàn khoảng 20 t/h (hầu như không tiêu thụ) |
| Tải kho hàng | Thành phẩm khoảng 40 kW chiếu sáng; kho nguyên vật liệu tổng khoảng 280 kW; kho hóa chất khoảng 20 kW |
Quá trình ép laminate đáng được quy hoạch sớm. Công suất gia nhiệt thường gấp vài lần công suất làm mát, nên nguồn điện được định cỡ theo máy ép laminate chứ không phải theo băng tải, và ở khí hậu nóng thì tải điều hòa không khí cộng thêm lên trên. Nêu rõ điều kiện môi trường tại địa điểm của bạn trong yêu cầu sẽ thay đổi thông số tiện ích, và do đó thay đổi tòa nhà.
4. Nhân sự: Dòng Chi phí Định kỳ trong Ngân sách
Chi phí nhân công là khoản không bao giờ dừng lại, và là khoản mà người mua đánh giá thấp nhất. Dưới đây là kế hoạch vận hành thực tế mà Ooitech cấp cho một dây chuyền 150 MW sản xuất mô-đun hai mặt kính, mỗi ca.
| Trạm | Công nhân vận hành |
|---|---|
| Máy xâu chuỗi tự động | 1 |
| Cấp kính và EVA | 1 |
| Đặt miếng đệm EVA | 1 |
| Vải Teflon, dây dẫn, mã vạch nội bộ | 1 |
| Máy kiểm tra EL trước khi ép lớp | 1 |
| Làm lại | 3 |
| Dán viền và đặt khung thủ công | 2 |
| Cắt tỉa và gỡ băng viền thủ công | 1 |
| Kiểm tra góc nhìn lật | 1 |
| Keo và khung | 1 |
| Dán, lắp đặt, hàn, đổ keo hộp nối | 2 |
| Nắp hộp nối và vệ sinh mặt sau | 1 |
| Vệ sinh mặt trước | 1 |
| Giá kiểm tra IV / EL | 1 |
| thiết bị kiểm tra IV | 1 |
| Máy kiểm tra EL sau khi ép lớp | 1 |
| Mã vạch tem tên và tháo gỡ giá đỡ | 2 |
| Tháo nạp thủ công | 2 |
| Tổng mỗi ca | 24 |
Ba quan sát quan trọng hơn tổng số. Thứ nhất, làm lại là trạm lớn thứ ba với ba công nhân; nếu năng suất của bạn kém hơn kế hoạch, con số này sẽ tăng trước bất cứ thứ gì khác. Thứ hai, dây chuyền bán tự động không chỉ đơn thuần sử dụng ít người hơn, nó chuyển công việc sang các trạm thủ công như dán viền, cắt tỉa và tháo nạp. Thứ ba, chạy hai ca thì chi phí nhân công tăng gấp đôi, đó là lý do tại sao mức độ sử dụng, chứ không phải giá thiết bị, thường quyết định liệu nhà máy có sinh lời hay không.
5. Điều gì quyết định liệu nhà máy có sinh lời
Khả năng sinh lời trong lắp ráp mô-đun hiếm khi được quyết định bởi giá thiết bị. Năm đòn bẩy làm nên công việc, và chỉ một trong số đó là chi phí một lần.
| Đòn bẩy | Tại sao nó chiếm ưu thế |
|---|---|
| Mức độ sử dụng công suất | Thiết bị, nhà xưởng và phần lớn chi phí nhân công là cố định. Chuyển từ một ca sang hai ca trải cùng một lượng vốn trên gấp đôi sản lượng, và đó là sự thay đổi biên lợi nhuận lớn nhất có thể đạt được |
| Năng suất và làm lại | Mỗi mô-đun bị loại bỏ mang theo toàn bộ chi phí vật liệu của một mô-đun tốt. Làm lại cũng tiêu tốn ba công nhân mỗi ca trong kế hoạch trên trước khi áp dụng bất kỳ tỷ lệ làm lại nào |
| Chi phí nguyên vật liệu trên mỗi watt | Lặp lại và lớn hơn nhiều so với ngân sách máy móc trong suốt vòng đời của nhà máy. Chỉ riêng tế bào đã chiếm ưu thế, đó là lý do tại sao việc tìm nguồn cung cấp tế bào và phân loại lại quan trọng đến vậy |
| Giá bán và cơ cấu mô-đun | Liệu bạn bán mô-đun hàng hóa hay các định dạng có biên lợi nhuận cao hơn. Tích hợp dọc vào công việc EPC đưa cùng một tấm pin lên cao hơn trong chuỗi giá trị |
| Điều khoản xuất khẩu và tỷ giá hối đoái | Đối với nhà xuất khẩu, việc xử lý hoàn thuế VAT và tỷ giá thanh toán nằm trực tiếp trên biên lợi nhuận và quan trọng không kém gì bản thân nhà máy |
Đây là lý do tại sao khách hàng của chúng tôi hiếm khi dừng lại ở sản xuất. Một khách hàng Ai Cập của chúng tôi đã sử dụng dây chuyền 10 MW của họ để khởi động một doanh nghiệp EPC, lắp đặt hệ thống bằng các mô-đun do chính họ sản xuất. Tấm pin rời cổng nhà máy với giá hàng hóa sẽ kiếm được biên lợi nhuận dự án khi được lắp đặt, và tích hợp dọc thường là con đường nhanh hơn đến khả năng sinh lời so với việc giảm chi phí máy móc.
6. FAQ
Chi phí thiết lập một nhà máy sản xuất tấm pin mặt trời là bao nhiêu?
Hãy coi đó là bốn ngân sách thay vì một con số: xây dựng và công trình dân dụng, tiện ích và hệ thống cơ sở hạ tầng, dây chuyền sản xuất, và vốn lưu động cho nguyên vật liệu và nhân công. Tòa nhà và tiện ích được quyết định bởi một tập hợp nhỏ các thông số, được liệt kê trong mục 2 và 3 ở trên, vì vậy chúng có thể được tính toán chi phí tại địa phương với một kiến trúc sư và nhà thầu trước khi bạn tiếp cận bất kỳ nhà cung cấp thiết bị nào.
Tôi cần bao nhiêu diện tích sàn?
Đối với một nhà máy 300 MW, các thông số thiết kế của chúng tôi chỉ định một xưởng sản xuất 4.800 m², 4.000 m² kho thành phẩm, 4.000 m² kho nguyên vật liệu, một kho hóa chất 100 m² và một tòa nhà thiết bị ngoại vi 500 m². Các công suất nhỏ hơn sẽ thu nhỏ lại, nhưng các kho không thu nhỏ theo tỷ lệ, vì tồn kho nguyên vật liệu được điều khiển bởi thời gian giao hàng chứ không phải tốc độ dây chuyền.
Tôi có thể sử dụng một tòa nhà hiện có không?
Thường là có, nếu nó vượt qua hai bài kiểm tra: khả năng chịu tải của sàn ít nhất 1.200 kg/m², và chiều cao trần thông thủy từ 3,2 đến 3,5 m trong khu vực sản xuất. Kiểm soát độ ẩm từ 40 đến 60 phần trăm là yêu cầu thứ ba và thường là yêu cầu dễ cải tạo nhất. Nếu không thể đáp ứng tải trọng sàn, hãy tiếp tục tìm kiếm.
Một dây chuyền sản xuất tấm pin mặt trời cần bao nhiêu công nhân?
Kế hoạch kính hai lớp 150 MW của chúng tôi sử dụng 24 công nhân mỗi ca, bao gồm ba người làm lại. Dây chuyền bán tự động đánh đổi tự động hóa để lấy các trạm thủ công như dán viền, cắt tỉa và tháo nạp, vì vậy số lượng nhân công giảm ít hơn so với kỳ vọng của người mua khi họ chuyển xuống một cấp.
Sản xuất tấm pin mặt trời có sinh lời không?
Nó phụ thuộc vào mức độ sử dụng và năng suất nhiều hơn là giá thiết bị. Bởi vì tòa nhà, thiết bị và phần lớn chi phí nhân công là cố định, sự khác biệt giữa chạy một ca và hai ca thường là sự thay đổi biên lợi nhuận lớn nhất có thể đạt được đối với một nhà máy mới. Sau đó, chi phí nguyên vật liệu trên mỗi watt và giá bán mô-đun quyết định kết quả. Một nhà máy có dây chuyền rẻ chạy ở mức sử dụng thấp sẽ hoạt động kém hơn một dây chuyền đắt tiền chạy hết công suất.
Điều gì thường bị đánh giá thấp?
Vốn lưu động và làm lại. Vốn lưu động là một ngân sách lặp lại phải trang trải tồn kho nguyên vật liệu và nhân công cho đến khi các mô-đun đầu tiên được thanh toán. Làm lại xuất hiện trong kế hoạch nhân sự như một trạm riêng, và nó tăng nhanh nếu năng suất thấp hơn kế hoạch.
Chi phí xây dựng nhà máy sản xuất tấm pin mặt trời là bao nhiêu?
Chi phí xây dựng không phải là chi phí thiết bị. Ngân sách của một nhà máy sản xuất module gồm bốn phần: thiết bị, nhà xưởng và các cải tạo, hệ thống tiện ích và cơ sở hạ tầng, và vốn lưu động để vận hành những tháng sản xuất đầu tiên. Nhà xưởng và tiện ích thường bị đánh giá thấp vì chúng không hiển thị trong báo giá thiết bị — một nhà xưởng thuê với tải trọng sàn sai, nguồn điện không đủ hoặc không có công suất khí nén có thể tốn chi phí khắc phục nhiều hơn giá trị của máy móc.
Vốn lưu động là phần thường bị thiếu hoàn toàn nhất. Tế bào quang điện, chất đóng gói, kính, dây dẫn và hộp nối phải được mua trước khi module đầu tiên được bán, và khách hàng thanh toán theo điều khoản. Một nhà máy được trang bị đầy đủ nhưng hết tiền mặt là một kiểu thất bại phổ biến, và đó là vấn đề lập ngân sách chứ không phải vấn đề kỹ thuật.
Chi phí ước tính để thiết lập một nhà máy sản xuất tấm pin mặt trời là bao nhiêu?
Hãy đưa ra một khoảng, không phải một con số, và gắn công suất vào đó. Một xưởng sản xuất module bán tự động nhỏ và một dây chuyền tự động hoàn toàn 150 MW đều được gọi là nhà máy sản xuất tấm pin mặt trời, và ngân sách của chúng khác nhau hơn một bậc độ lớn. Các biến số ảnh hưởng nhiều nhất đến con số là công suất danh định, mức độ tự động hóa, liệu nhà xưởng đã tồn tại và phù hợp hay chưa, và bạn tự thực hiện bao nhiêu phần của quy trình.
Cách lập ngân sách hữu ích là từ dưới lên: liệt kê các trạm mà bạn thực sự cần cho sản phẩm và công suất của mình, định giá chúng như một dây chuyền thay vì như từng máy riêng lẻ, sau đó cộng thêm nhà xưởng, tiện ích, vốn lưu động và dự phòng. Bất kỳ ai đưa cho bạn một con số duy nhất mà không hỏi công suất của bạn đều đang đoán, và một báo giá không nêu rõ phạm vi của nó nên được coi là chưa đầy đủ chứ không phải là rẻ.
Suy nghĩ cuối cùng
Bắt đầu với tòa nhà, không phải danh sách máy móc. Diện tích sàn, tải trọng sàn và chiều cao trần là những ràng buộc bạn không thể thương lượng sau này, và chúng quyết định dây chuyền bạn có thể lắp đặt chứ không phải ngược lại. Hãy tính toán nguồn điện, khí và nước từ lịch trình máy móc trước khi xây dựng, và coi vốn lưu động như một dòng ngân sách thực sự cùng với thiết bị. Gửi cho chúng tôi kích thước tòa nhà, chiều cao trần và nguồn điện khả dụng của bạn, và chúng tôi sẽ cho bạn biết công suất nào phù hợp và các tiện ích cần phải như thế nào.
Đọc thêm và dữ liệu nền tảng
Tài liệu tham khảo công khai về chủ đề này, được công bố bởi các tổ chức duy trì lộ trình công nghệ và dữ liệu thị trường của ngành: